วันที่ 8 เมษายน 2567 เวลา 09.00 น. นายประเจน ปาประลิต ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาหนองคาย เขต 2 มอบหมายให้ นายพัชระ งามชัด รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาหนองคาย เขต 2 เป็นประธานในพิธีเปิดฯ พร้อมด้วยนางสนธยา บุตรสาระ ศึกษานิเทศก์ และ ว่าที่ร้อยตรี เสรี ทองคำ ศึกษานิเทศก์ เป็นวิทยากรการอบรมฯ และ นายอภิศร ทิพเสนา ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านโนนสวรรค์ กล่าวรายงานในพิธีเปิดการอบรมโครงการเตรียมความพร้อมการประเมินสมรรถนะผู้เรียนตามมาตรฐานสากลเพื่อการพัฒนาสถานศึกษา (PISA for Schools) ณ ห้องประชุมรัตนนาคาบุรี โรงเรียนบ้านโนนสวรรค์ การจัดอบรมครั้งนี้ มีผู้เข้าร่วมการประชุมฯ คือ คณะครู และนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1-3 โรงเรียนบ้านโนนสวรรค์ จำนวน 50 คน มีวัตถุประสงค์ คือ
- พัฒนา ส่งเสริม สร้างความตระหนัก และสร้างแรงจูงใจ นักเรียนกลุ่มเป้าหมายการสอบ PISA 2025 ให้มีศักยภาพพร้อมรับการประเมินสมรรถนะ PISA 2025
- เตรียมความพร้อมในการพัฒนาด้านรู้เรื่องการอ่าน คณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์ในการประเมินสมรรถนะ PISA 2025
- เพื่อจัดทำฐานข้อมูลการพัฒนานักเรียนในการประเมินสมรรถนะ PISA 2025
![](https://www.smart.nongkhai2.go.th/wp-content/uploads/2024/04/S__39206970-1024x768.jpg)
![](https://www.smart.nongkhai2.go.th/wp-content/uploads/2024/04/S__39206980-1024x768.jpg)
![](https://www.smart.nongkhai2.go.th/wp-content/uploads/2024/04/S__66387982_0-1024x768.jpg)
![](https://www.smart.nongkhai2.go.th/wp-content/uploads/2024/04/S__66387998_0-1024x768.jpg)
![](https://www.smart.nongkhai2.go.th/wp-content/uploads/2024/04/S__3137543_0-1024x768.jpg)