Post Views: 104
![🚩](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tc6/1/16/1f6a9.png)
วันพฤหัสบดีที่ 6 กรกฎาคม 2566 เวลา 09.00 น. ณ ห้องประชุมพิสัยสรเดช
![🚩](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tc6/1/16/1f6a9.png)
![🎗](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t29/1/16/1f397.png)
นายประเจน ปาประลิต ผอ.สพป.หนองคาย เขต 2 ประธานเปิดการประชุมฯพร้อมด้วยนายสุระศักดิ์ เพียสุระ รอง ผอ.สพป.หนองคาย เขต 2 เข้าร่วมเป็นเกียรติในโครงการ การอบรมเชิงปฏิบัติการเพื่อสร้างเสริมความปลอดภัยและสุขภาพจิตของนักเรียน ด้วยระบบดูแลช่วยเหลือนักเรียนและ School Health HERO ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2566
![🎗](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t29/1/16/1f397.png)
โดย นายนพดล เสนาอาจ ผอ.กลุ่มส่งเสริมการจัดการศึกษา กล่าวรายงาน วัตถุประสงค์โครงการ ดังนี้
1. เพื่อให้ผู้เข้ารับการอบรมมีความรู้ ความเข้าใจในบทบาทหน้าที่ แนวทางการปฏิบัติงาน และทักษะทางด้านจิตวิทยาเบื้องต้น
2. เพื่อให้ผู้เข้ารับการอบรมสามารถคัดกรอง สังเกต เฝ้าระวัง และแก้ไขปัญหาด้านพฤติกรรม อารมณ์ สังคม และพฤติกรรมอันไม่พึงประสงค์ของนักเรียนรายบุคคล ด้วยระบบการดูแลช่วยเหลือนักเรียน และระบบ School Health HERO
3. เพื่อให้ผู้เข้ารับการอบรมมีความรู้ ความเข้าใจ และแนวทางในการเสริมสร้างความปลอดภัยภายในสถานศึกษา
![✔](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t51/1/16/2714.png)
โดยผู้เข้าร่วมอบรม ประกอบด้วย ครูนักจิตวิทยาประจำสถานศึกษา โรงเรียนละ 1 ท่าน จำนวน 103 คน ได้รับความอนุเคราะห์วิทยากร ผู้มีความรู้ความสามารถด้านจิตวิทยาและสุขภาพจิตเด็กวัยเรียน วัยรุ่น จากศูนย์สุขภาพจิตที่ 8 อุดรธานี จำนวน 3 ท่าน
![🎤](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t7e/1/16/1f3a4.png)
นางสาวเกศรา เชิงค้า นักวิชาการสาธารณะสุข
![🎤](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t7e/1/16/1f3a4.png)
นางสาวชญานันทน์ ขันธะชัย นักจิตวิทยา
![🎤](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t7e/1/16/1f3a4.png)
นางสาวอารยา ศรีสาพันธ์ นักจิตวิทยา