Post Views: 61
![🚩](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tc6/1/16/1f6a9.png)
วันพฤหัสบดีที่ 22 มิถุนายน 2566 เวลา 09.00 น.
![🚩](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tc6/1/16/1f6a9.png)
![🎗](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t29/1/16/1f397.png)
นายประเจน ปาประลิต ผอ.สพป.หนองคาย เขต 2 ประธานการประชุมฯพร้อมด้วยนางรำเพย ทินกระโทก ผอ.กลุ่มนิเทศ ติดตาม และประเมินผลการจัดการศึกษา และคณะศึกษานิเทศก์ เข้าร่วมเป็นเกียรติในการอบรมเชิงปฏิบัติการกิจกรรม ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 2 สำหรับครูผู้สอน” โครงการบ้านนักวิทยาศาสตร์น้อยประเทศไทย ระดับประถมศึกษา รุ่นที่ 1
![🎗](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t29/1/16/1f397.png)
โดย ดร.อรอุมา บวรศักดิ์ ศึกษานิเทศก์ ผู้รับผิดชอบโครงการ กล่าวรายงานวัตถุประสงค์
1. เพื่อส่งเสริมและเปิดโอกาสให้ผู้เรียนระดับขั้นประถมศึกษาได้เรียนรู้และมีประสบการณ์ในการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยีอย่างมีประสิทธิภาพและประสิทธิผลตรงตามเป้าหมายของหลักสูตร
2. เพื่อพัฒนาทักษะทางด้านวิทยาศาสตร์ของเด็กประถมศึกษาได้ฝึกการสังเกต รู้จักคิดตั้งคำถามและค้นหาคำตอบด้วยตนเอง โดยมีครูเป็นผู้อำนวยการเรียนรู้และจัดบรรยากาศการเรียนรู้ที่เหมาะสม
3. เพื่อพัฒนาครูระดับประถมศึกษาให้สามารถจัดการเรียนรู้วิทยาศาสตร์เชิงปฏิบัติการ(Hands-on) ตามปรัชญาการเรียนรู้ของโครงการซึ่งได้แก่ การเรียนรู้ร่วมกัน (Co-Construction)และการรู้คิด (Meta-Cognition)
![🎗](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t29/1/16/1f397.png)
โดย ผู้เข้าอบรมประกอบด้วย ครูผู้สอนวิทยาศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2 โรงเรียนเครือข่าย รุ่นที่ 1,2 โรงเรียนละ 1 คน รวมจำนวน 40 คนและคณะวิทยากรจากโรงเรียนเครือข่าย รุ่นที่ 1จำนวน 16 คน ณ ห้องประชุมสุนทรธรรมธาดา