Post Views: 128
![?](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tc6/1/16/1f6a9.png)
วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2565
![?](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tc6/1/16/1f6a9.png)
เวลา 09.00 น. ณ วัดท่าลี่ศรีสะอาด ตำบลชุมช้าง อำเภอโพนพิสัย
![?](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t29/1/16/1f397.png)
นายวรรณชัย บุสนาม ผอ.สพป.หนองคาย เขต 2 มอบหมายให้นายอุดมสิน คำมุงคุณ รอง ผอ.สพป.หนองคาย เขต 2 เป็นประธานเปิดโครงการส่งเสริมคุณธรรม จริยธรรมนักเรียน (ค่ายอบรมคุณธรรม) ซึ่งการจัดกิจกรรมส่งเสริมคุณธรรมและจริยธรรม เน้นสาระสำคัญของการอบรม โดยมุ่งหมายให้นักเรียนเห็นความสำคัญในหลักธรรมของพระพุทธศาสนากับการพัฒนาจิตใจ เป็นพื้นฐานของสังคมไทยได้ทุกด้าน ทั้งทางศิลปวัฒนธรรม ขนบธรรมเนียมประเพณี การศึกษามารยาทอันงดงาม ตลอดจนความเป็นอยู่และวิถีชีวิตของคนไทย โรงเรียนบ้านผือจึงได้จัดทำโครงการนี้ขึ้นต่อเนื่อง
วัตถุประสงค์ของโครงการ ดังนี้
![1️⃣](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t7a/1/16/31_20e3.png)
เพื่อให้นักเรียนมีความศรัทธาในพระพุทธศาสนาและเข้าใจหลักคำสอนที่ถูกต้อง
![2️⃣](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t99/1/16/32_20e3.png)
เพื่อปลูกฝังคุณธรรมจริยธรรมให้เด็กและเยาวชนรู้จักนำหลักธรรมไปใช้ในดำรงชีวิต
![3️⃣](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tb8/1/16/33_20e3.png)
เพื่อให้นักเรียนเกิดความพัฒนาตนเอง คิดเป็น ทำเป็น แก้ปัญหาเป็น จนนำไปสู่การพัฒนาครอบครัว สังคม และประเทศชาติ
![4️⃣](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/td7/1/16/34_20e3.png)
พื่อให้นักเรียนรู้ภัยของชีวิต ลด ละ เลิกอบายมุข และยาเสพติดทุกชนิด
โดยผู้เข้าร่วมโครงการ คณะครูและบุคลากรทางการศึกษา นักเรียนชั้น ม.1-3 โรงเรียนบ้านผือ ณ วัดท่าลี่ศรีสะอาด