Post Views: 42
![?](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tc6/1/16/1f6a9.png)
วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2565 เวลา 09.00 น.
![?](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tc6/1/16/1f6a9.png)
![?](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t3/1/16/1f380.png)
นายวรรณชัย บุสนาม ผอ.สพป.หนองคาย เขต 2 เป็นประธานเปิดการประชุมปฏิบัติการพัฒนากรอบหลักสูตรระดับท้องถิ่น สพป.หนองคาย เขต 2 โดยการประชุมนี้ มีวัตถุประสงค์หลัก คือ เพื่อปรับปรุงและพัฒนากรอบหลักสูตรระดับท้องถิ่น ให้มีความทันสมัย สนองตอบความต้องการของผู้เรียนและชุมชน สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาหนองคาย เขต 2 ได้แต่งตั้งคณะกรรมการดำเนินงาน ที่ประกอบด้วยจากตัวแทนฝ่ายต่างๆ ที่เกี่ยวข้อง โดยดำเนินการ 3 ขั้นตอน คือ
ขั้นที่ 1 ขั้นร่างกรอบหลักสูตร
ขั้นที่ 2 ขั้นประชาพิจารณ์
ขั้นที่ 3 ขั้นขออนุมัติความเห็นชอบจากคณะกรรมการเขตพื้นที่การศึกษา
![?](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tba/1/16/1f4e3.png)
กิจกรรมที่ดำเนินการ เป็นการดำเนินงานในขั้นที่ 1และ2 ขั้นร่างกรอบหลักสูตร และ ประชาพิจารณ์ มีกิจกรรมสำคัญคือ การประชุมปฏิบัติการ การระดมความคิดเห็นให้ข้อเสนอแนะและร่วมกันวิเคราะห์ข้อมูลสารสนเทศในท้องถิ่น เพื่อกำหนดเป็นกรอบหลักสูตร ภายใต้วิสัยทัศน์ของหลักสูตรท้องถิ่น ที่กำหนดไว้ว่า
“ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาหนองคาย เขต 2 มุ่งพัฒนาผู้เรียนให้เป็นคนดี มีความรู้ มีความสามารถก้าวทันการเปลี่ยนแปลงของโลกมีทักษะที่จำเป็นในศตวรรษที่ 21 มีจิตสำนึกรักและภาคภูมิใจในท้องถิ่นและดำรงตนในสังคมอย่างมีความสุข
![???](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tec/1/16/1f468_200d_1f468_200d_1f466.png)
โดย ผู้เข้าร่วมประชุม ประกอบด้วย ตัวแทนผู้บริหารสถานศึกษา ศึกษานิเทศก์ ตัวแทนคุณครูผู้สอนในสถานศึกษา และครูแกนนำด้านหลักสูตรสถานศึกษา การดำเนินกิจกรรม ณ ห้องประชุมพิสัยสรเดช